Hội nghị thống nhất chương trình công tác đào tạo, bồi dưỡng năm 2024
Chiều ngày 23/1/2024, tại phòng họp cơ quan, Huyện uỷ Hoằng Hoá tổ chức hội nghị thống nhất chương trình công tác đào tạo, bồi dưỡng năm 2024. Đồng chí Lê Xuân Thu – TUV – Bí thư Huyện uỷ - Chủ tịch HĐND huyện chủ trì hội nghị.
![IMG_4771.jpg](/file/thumb/500/637210822.jpg)
Toàn cảnh hội nghị
![IMG_4781.jpg](/file/thumb/500/637210823.jpg)
Các đại biểu dự hội nghị
![IMG_4786.jpg](/file/thumb/500/637210824.jpg)
Các đại biểu dự hội nghị
![IMG_4778.jpg](/file/thumb/500/637210825.jpg)
đồng chí Lê Anh Tuấn- TVHU- Trưởng Ban Tuyên giáo HU - Giám đốc Trung tâm Chính trị đã trình bày dự thảo báo cáo
Tại hội nghị, đồng chí Lê Anh Tuấn- TVHU- Trưởng Ban Tuyên giáo HU - Giám đốc Trung tâm Chính trị đã trình bày dự thảo báo cáo tổng kết công tác đào tạo – bồi dưỡng năm 2023, kế hoạch đào tạo bồi dưỡng năm 2024.
Theo báo cáo và thảo luận tại hội nghị cho thấy: Thực hiện chương trình công tác năm 2023, công tác đào tạo, bồi dưỡng lý luận chính trị huyện có gặp ít khó khăn, song được sự quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo của Ban tuyên giáo Tỉnh uỷ, cấp uỷ, chính quyền huyện, sự phối hợp với các Ban xây dựng đảng, các phòng, ngành đoàn thể cấp huyện và các tổ chức cơ sở đảng, với tinh thần chủ động, đổi mới sáng tạo Trung tâm Chính trị huyện đã khắc phục mọi khó khăn, thách thức, tích cực triển khai, tổ chức tốt nhiệm vụ đề ra, góp phần cùng Đảng bộ và nhân dân huyện nhà thực hiện thắng lợi các mục tiêu nhiệm vụ năm 2023.
Theo đó, bám sát vào chương trình, kế hoạch công tác đào tạo của năm, năm 2023 Trung tâm Chính trị huyện đã thực hiện đảm bảo theo đúng nội dung, chương trình và các đối tượng chiêu sinh theo quy định, việc tuyển sinh các lớp được tiến hành chặt chẽ, nghiêm túc, đảm bảo nề nếp, xây dựng và thực hiện nội quy. Ngoài thực hiện tốt chương trình đào tạo, bồi dưỡng lý luận chính trị cơ bản như các lớp Sơ cấp Lý luận chính trị, bồi dưỡng nhận thức về đảng, đối tượng đảng viên mới; trung tâm đã phối hợp với các ban, ngành, với trường Chính trị tỉnh mở các lớp Trung cấp Lý luận Chính trị hành chính, lớp bồi dưỡng kiến thức quản lý nhà nước, các lớp bồi dưỡng chuyên đề, các lớp nghiệp vụ, triển khai nghị quyết của TW và tỉnh, huyện … Nhờ vậy, năm 2023, Trung tâm Chính trị huyện Hoằng Hoá được đánh giá là một trong những đơn vị mở được nhiều lớp trong tỉnh. Phần lớn các lớp đều đạt và vượt kế hoạch về sĩ số và chất lượng đào tạo bồi dưỡng của các lớp đều đạt yếu cầu đề ra, Tỷ lệ khá , giỏi đạt từ 85% trở lên, bảo đảm về nội dung toàn diện đã góp phần nâng cao nhận thức lý luận chính trị và yêu cầu hoạt động thực tiễn của các học viên. Trong công tác đào tạo, bồi dưỡng các giảng viên đã tích cực đổi mới phương thức truyền đạt từng bước lấy người học làm trung tâm, bên cạnh lý thuyết, tổ chức cho đi thực tế , thảo luận nhóm và các giảng viên hăng hái tham gia thao giảng giảng viên giỏi giữa các cụm… Ngoài ra, Trung tâm cũng đã chú trọng tới công tác tuyên truyền bằng nhiều hình thức như tuyên truyền miệng; tuyên truyền thông qua các ấn phẩm viết như sách, báo, bản tin, khẩu hiệu, biểu ngữ; tuyên truyền trực quan qua mạng internet, phương tiện nghe nhìn; tuyên truyền thông qua công tác giáo dục lịch sử địa phương; duy trì các kỳ sinh hoạt báo cáo viên.
đồng chí Đoàn Thị Hải – Phó Bí thư thường trực Huyện uỷ phát biểu ý kiến
đồng chí Lê Thanh Hải – Phó Bí thư Huyện uỷ - Chủ tịch UBND huyện phát biểu ý kiến
đồng chí Lê Văn Nghĩa - TVHU - Trưởng Ban Tổ chức Huyện uỷ phát biểu ý kiến
Bên cạnh đánh giá về kết quả đạt được, tại hội nghị, các đại biểu đã chỉ ra một số tồn tại cần khắc phục và đóng góp vào kế hoạch chương trình đào tạo của năm 2024 cụ thể về các lớp đào tạo, bồi dưỡng, đặc biệt chú trọng tới công tác tìm nguồn cho phát triển đảng viên mới cho học sinh, sinh viên, dân quân tự vệ, thanh niên lên đường nhập ngũ, cho người lao động ở các doanh nghiệp.
đồng chí Lê Xuân Thu – TUV – Bí thư Huyện uỷ - Chủ tịch HĐND huyện
Kết luận hội nghị, đồng chí Lê Xuân Thu – TUV – Bí thư Huyện uỷ - Chủ tịch HĐND huyện đã nhấn mạnh vai trò tầm quan trọng trong công tác đào tạo bồi dưỡng về chính trị, tư tưởng, ghi nhận những cố gắng trong năm qua của Trung tâm chính trị cùng các Ban, phòng, ngành, đoàn thể đồng thời mong rằng thời gian tới Trung tâm có nhiều sáng tạo, mạnh dạn mở rộng đưa thêm các nội dung, đối tượng vào đào tạo, bồi dưỡng tại trung tâm. Bên cạnh đó, trên tinh thần đóng góp các ý kiến của các đại biểu, đề nghị Trung tâm cần tiếp thu bổ sung, chỉnh sửa, hoàn thiện lại chương trình kế hoạch của năm cho phù hợp với tình hình mới; chủ động phối hợp với các phòng, ban, ngành của huyện để mở các lớp đào tạo, bồi dưỡng nhằm nâng cao trình độ chuyên môn, nghiệp vụ, bồi dưỡng nhận thức, lập trường, lý luận, đạo đức, lối sống,… Đồng chí Bí thư Huyện ủy đề nghị trưởng các Ban, ngành, đoàn thể chính trị xã hội có sự phối hợp với Trung tâm chính trị huyện; quan tâm các đối tượng phát triển đảng đối với các đối tượng học sinh, giáo viên, các doanh nghiệp, dân quân tự vệ, thanh niên lên đường nhập ngũ,… Trung tâm Chính trị huyện tiếp tục nâng cao chất lượng đào tạo, đổi mới phương pháp dạy học theo hướng tăng cường tính chủ động, tích cực tự học, tự nghiên cứu của học viên. Đổi mới hoạt động nghiên cứu thực tế của giảng viên, học viên nhằm thực hiện nguyên tắc thống nhất giữa lý luận và thực tiễn. Tăng cường kỷ luật, kỷ cương, nền nếp trong dạy và học./.
Thanh Hằng – Trung tâm VHTT TT&DL
- Khai giảng lớp bồi dưỡng nhận thức về đảng khóa 7 năm 2024
- Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Một nhân cách lớn mang tầm thời đại
- Hội nghị Ban Thường vụ Huyện ủy tháng 7/2024
- Hội nghị thường kỳ UBND huyện tháng 7/2024
- Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần
- Đoàn công tác huyện Hoằng Hóa thăm, tặng quà người có công tại Thị xã Điện Bàn
- Đảng ủy xã Hoằng Phú tổ chức Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm và phương hướng công tác 6 tháng cuối năm 2024
- Hoằng Phụ sơ kết công tác Đảng 6 tháng đầu năm 2024, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024.
- Đảng bộ xã Hoằng Kim tổ chức hội nghị sơ kết công tác Đảng 6 tháng đầu năm; Phương hướng nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Hội nghị toàn quốc quán triệt quy định, chỉ thị của Bộ Chính trị về chuẩn mực đạo đức cách mạng của cán bộ, đảng viên và đại hội đảng bộ các cấp