Tập đoàn WHA trao hỗ trợ kinh phí xây dựng nhà tình nghĩa cho 2 gia đình người có công và hộ nghèo tại xã Hoằng Qùy.
Nhằm chia sẻ với những hoàn cảnh khó khăn về nhà ở, chiều ngày 29-6, đại diện Tập đoàn WHA Thái Lan đã phối hợp với MTTQ Việt Nam huyện, Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội huyện trao tiền hỗ trợ làm nhà ở cho 2 gia đình hộ nghèo tại thôn Đông Khê và thôn Đông Nam xã Hoằng Qùy.
Trao tiền hỗ trợ làm nhà cho hộ gia đình ông Nguyễn Văn Đúc thôn Đông Khê xã Hoằng Qùy.
Tại thôn Đông Khê, Tập đoàn đã trao tiền hỗ trợ làm nhà ở cho hộ gia đình ông Nguyễn Văn Đúc, sinh năm 1953. Gia đình ông vừa là hộ người có công với cách mạng vừa là hộ nghèo (bản thân ông là bộ đội bị địch bắt tù đày), 2 ông bà đều tham gia thanh niên xung phong. Cuộc sống khó khăn, bản thân ông bà sức yếu, nhà ở xuống cấp nhưng chưa có điều kiện xây mới, cải tạo. Cảm thông, sẻ chia với hoàn cảnh của gia đình ông, từ nguồn hỗ trợ của tập đoàn WHA, UB MTTQ Việt Nam huyện và Phòng LĐTBXH đã tiến hành khảo sát thực trạng, làm hồ sơ, trình duyệt hỗ trợ xây dựng nhà ở cho gia đình ông. Ngôi nhà được xây dựng trên diện tích 55m2, kiên cố lợp mái tôn với tổng giá trị xây dựng khoảng 90 triệu đồng. Tập đoàn WHA hỗ trợ 50 triệu đồng và đóng góp của con cháu trong gia đình, dòng họ.
Trao tiền hỗ trợ làm nhà cho bà Nguyễn Thị Châu thôn Đông Nam.
Tại thôn Đông Nam, số tiền hỗ trợ 50 triệu đồng từ Tập đoàn WHA được trao cho gia đình bà Nguyễn Thị Châu, sinh năm 1970, là đối tượng bảo trợ xã hội, có bênh tâm thần, không chồng con, nhà ở xuống cấp đã lâu. Ngôi nhà mới được xây dựng trên diện tích 80m2, lợp tôn, với tổng giá trị công trình trên 150 triệu đồng.
Đồng chí Trịnh Thị Quế - Trưởng Ban Dân vận, Chủ tịch UB MTTQ Việt Nam huyện phát biểu tại buổi trao nhà.
Tại đây, đồng chí Trưởng Ban Dân vận, Chủ tịch UB MTTQ Việt Nam huyện Trịnh Thị Quế cùng các đồng chí trong đoàn đã trực tiếp trao tiền hỗ trợ và phát biểu khẳng định: Những năm qua, huyện Hoằng Hoá rất quan tâm đến công tác hỗ trợ làm nhà ở cho các gia đình NCC, gia đình hộ nghèo trên địa bàn huyện thông qua các kênh kêu gọi khác nhau. Đồng chí mong muốn các gia đình khắc phục khó khăn, vươn lên trong cuộc sống, góp phần xây dựng địa phương giàu mạnh; Cấp uỷ - Chính quyền xã Hoằng Qùy tiếp tục quan tâm hơn nữa chăm lo cho các đối tượng chính sách, những gia đình neo đơn, gia đình đặc biệt khó khăn trên địa bàn, kịp thời hỗ trợ để các gia đình vươn lên ổn định cuộc sống.
Trao đổi tại buổi trao hỗ trợ xây dựng nhà ở, ông Nguyễn Văn Phong – đại diện tập đoàn WHA cho biết: Với bề dày 35 năm chuyên đầu tư phát triển hạ tầng khu công nghiệp, trong những năm gần đây, Tập đoàn WHA đã đầu tư dự án hạ tầng khu công nghiệp tại tỉnh Nghệ An và hiện tại đang nghiên cứu đầu tư hạ tầng khu công nghiệp Phú Quý, huyện Hoằng Hóa. Bên cạnh đầu tư hạ tầng khu công nghiệp, tập đoàn cũng mong muốn góp phần vào chính sách an sinh xã hội tại địa phương. Bên cạnh hỗ trợ xây dựng 2 nhà cho gia đình NCC và hộ nghèo tại xã Hoằng Qùy, Tập đoàn WHA cũng đã trao tặng hỗ trợ 2 căn nhà cho hộ nghèo tại các xã khác trên địa bàn huyện.
Thanh Qúy – Trung tâm VHTT TT&DL
- Huyện Hoằng Hóa tổ chức lễ thắp nến tri ân tưởng niệm các Anh hùng liệt sỹ nhân kỷ niệm 77 năm ngày thương binh liệt sỹ (27/7/1947 – 27/7/2024).
- Truyền thống uống nước nhớ nguồn, đền ơn đáp nghĩa ở Hoằng Hóa: thấm sâu và lan toả.
- Hoằng Hóa tổ chức Hội nghị tập huấn Nâng cao năng lực Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững thuộc Tiểu dự án 1, Dự án 7 năm 2024.
- Xã Hoằng Kim tổ chức các hoạt động kỷ niệm ngày thương binh liệt sỹ
- Công ty cổ phần y dược Hàm Rồng tặng quà các gia đình chính sách xã Hoằng Quỳ.
- ĐU, HĐND, UBND, UBMTTQ VÀ CÁC ĐOÀN THỂ XÃ HOẰNG THỊNH THĂM, TẶNG QUÀ CÁC THƯƠNG BINH, BỆNH BINH; NGƯỜI NHIỄM CHẤT ĐỘC HÓA HỌC VÀ THÂN NHÂN CÁC GIA ĐÌNH LIỆT SỸ BỆNH ỐM, CÓ HOÀN CẢNH KHÓ KHĂN
- Tháng 7 nghĩa tình trên quê hương Hoằng Hóa.
- Đồng chí Lê Văn Phúc – Ủy viên Ban thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện thăm, tặng quà một số gia đình chính sách tại các xã Hoằng Giang, Hoằng Phượng và Hoằng Trung.
- Đồng chí Lê Huy Lượng, Thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch HĐND huyện thăm tặng quà gia đình chính sách tại xã Hoằng Cát và Hoằng Sơn
- Đồng chí Lê Văn Nghĩa, Thường vụ Huyện ủy, Trưởng Ban tổ chức Huyện ủy thăm tặng quà một số gia đình chính sách trên địa bàn huyện