Tập huấn nâng cao năng lực giảm nghèo
Sáng ngày 23/12/2022, tại trung tâm hội nghị huyện, UBND huyện tổ chức tập huấn nâng cao năng lực giảm nghèo cho cán bộ chính sách cấp xã, cán bộ thôn, phố, cộng tác viên giảm nghèo năm 2022.
Tới dự có lãnh đạo phòng LĐ TBXH huyện, Bảo hiểm xã hội, Ngân hàng chính sách xã hội huyện, chuyên viên phòng LĐ TBXH, cán bộ chính sách xã, cán bộ thôn, phố, đại diện người dân ở cộng đồng, cán bộ chi hội đoàn thể và cộng tác viên giảm nghèo tại xã.
Đồng chí Lê Văn Lộc – Trưởng phòng LĐ-TBXH huyện khai mạc hội nghị tập huấn.
Tại hội nghị tập huấn đã triển khai các nội dung: kế hoạch số 104 của UBND huyện triển khai thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021-2025 trên địa bàn huyện; thông tư hướng dẫn 1 số nội dung thực hiện đa dạng hóa sinh kế, phát triển mô hình giảm nghèo và hỗ trợ người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng thuộc Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững, giai đoàn 2021 – 2025; thông tư hướng dẫn giám sát, đánh giá thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoàn 2021-2025.
Triển khai thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021-2025 trên địa bàn huyện Hoằng Hóa với mục tiêu thực hiện hiện giảm nghèo đa chiều, bao chùm, bền vững, hạn chế tái nghèo, hỗ trợ người nghèo, hộ nghèo vươn lên mực sống tối thiểu, tiếp cận các dịch vụ xã hội cơ bản theo chuẩn nghèo đa chiều, nâng cao chất lượng cuộc sống; tỷ lệ hộ nghèo giảm bình quân hàng năm theo tiêu chí mới của giai đoàn 2021-2025 từ 1,5 trở lên.
Thông qua hội nghị tập huấn, nhằm giúp cho đội ngũ cán bộ cơ sở nâng cao kiến thức về mục tiêu công tác giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 – 2025 và nâng cao năng lực cho đội ngũ cán bộ cơ sở về nghiệm vụ tuyên truyền, hướng dẫn các hộ dân trong khu dân cư, nhất là những hộ nghèo, hộ cận nghèo tiếp cận được với các dịch vụ, chính sách hỗ trợ giảm nghèo để nâng cao chất lượng đời sống và phát triển kinh tế gia đình, góp phần tích cực thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững và xây dựng nông thôn mới nâng cao, kiểu mẫu tại mỗi địa phương./.
- Huyện Hoằng Hóa tổ chức lễ thắp nến tri ân tưởng niệm các Anh hùng liệt sỹ nhân kỷ niệm 77 năm ngày thương binh liệt sỹ (27/7/1947 – 27/7/2024).
- Truyền thống uống nước nhớ nguồn, đền ơn đáp nghĩa ở Hoằng Hóa: thấm sâu và lan toả.
- Hoằng Hóa tổ chức Hội nghị tập huấn Nâng cao năng lực Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững thuộc Tiểu dự án 1, Dự án 7 năm 2024.
- Xã Hoằng Kim tổ chức các hoạt động kỷ niệm ngày thương binh liệt sỹ
- Công ty cổ phần y dược Hàm Rồng tặng quà các gia đình chính sách xã Hoằng Quỳ.
- ĐU, HĐND, UBND, UBMTTQ VÀ CÁC ĐOÀN THỂ XÃ HOẰNG THỊNH THĂM, TẶNG QUÀ CÁC THƯƠNG BINH, BỆNH BINH; NGƯỜI NHIỄM CHẤT ĐỘC HÓA HỌC VÀ THÂN NHÂN CÁC GIA ĐÌNH LIỆT SỸ BỆNH ỐM, CÓ HOÀN CẢNH KHÓ KHĂN
- Tháng 7 nghĩa tình trên quê hương Hoằng Hóa.
- Đồng chí Lê Văn Phúc – Ủy viên Ban thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện thăm, tặng quà một số gia đình chính sách tại các xã Hoằng Giang, Hoằng Phượng và Hoằng Trung.
- Đồng chí Lê Huy Lượng, Thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch HĐND huyện thăm tặng quà gia đình chính sách tại xã Hoằng Cát và Hoằng Sơn
- Đồng chí Lê Văn Nghĩa, Thường vụ Huyện ủy, Trưởng Ban tổ chức Huyện ủy thăm tặng quà một số gia đình chính sách trên địa bàn huyện