xã Hoằng Kim tổ chức lễ đón nhận và an táng hài cốt liệt sỹ Bùi Trần Phú
Ngày 9/3/2024, Đảng ủy - HĐND - UBND, Ủy ban MTTQ xã Hoằng Kim và thân nhân gia đình tổ chức lễ đón nhận và an táng hài cốt liệt sỹ Bùi Trần Phú tại nghĩa trang liệt sỹ quê nhà.
![1.png](/file/thumb/500/637252560.jpg)
Lễ đón nhận hài cốt liệt sỹ Bùi Trần Phú
Liệt sỹ Bùi Trần Phú sinh năm 1950, nguyên quán tại xã Hoằng Kim, huyện Hoằng Hóa, tỉnh Thanh háo; nhập ngũ tháng 12/1970. Đơn vị Sư đoàn 320.
Quá trình tham gia công tác cách mạng của Liệt sỹ; Từ tháng 12/1970 - 5/1971: chiến sỹ; Từ tháng 6/1971 - 12/1971: Tiểu đội trưởng; Từ tháng 01/1912 - 3/1972: Trung đội phó; Từ tháng 4/1972 - 8/1972 Trung đội trưởng; Từ tháng 9/1972 - 12/1972 Đại đội trưởng. Là Đảng viên Đảng cộng sản Việt Nam. Hy sinh ngày 23/12/1972 Tại mặt trận phía Nam. Trong trường hợp Vì sự nghiệp chống Mỹ bảo vệ Tổ Quốc. Được truy tặng Huân chương chiến chiến công hạng ba.
Toàn cảnh buổi lễ
Đồng chí Lê Quang Thành - CT UBND xã phát biểu
Để đáp ứng nguyện vọng của thân nhân gia đình liệt sỹ; phát huy truyền thống đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, “Đền ơn đáp nghĩa” và sự tri ân của Đảng bộ, chính quyền và nhân dân xã Hoằng Kim đối với liệt sỹ đã cống hiến dâng trọn đời mình cho Tổ quốc.
Đại diện gia đình cảm ơn
Tại lễ đón nhận và án táng hài cốt liệt sỹ Bùi Trần Phú được, Đảng ủy, chính quyền, các tổ chức đoàn thể và nhân dân xã Hoằng Kim đã được tổ chức trang nghiêm, theo đúng phong tục tập quán của địa phương. Thể theo nguyện vọng của gia đình, hài cốt liệt sỹ Bùi Trần Phú được an táng tại Nghĩa Trang quê nhà Thôn Kim Sơn, xã Hoằng Kim, huyện Hoằng Hóa, Tỉnh Thanh Hóa.
- Huyện Hoằng Hóa tổ chức lễ thắp nến tri ân tưởng niệm các Anh hùng liệt sỹ nhân kỷ niệm 77 năm ngày thương binh liệt sỹ (27/7/1947 – 27/7/2024).
- Truyền thống uống nước nhớ nguồn, đền ơn đáp nghĩa ở Hoằng Hóa: thấm sâu và lan toả.
- Hoằng Hóa tổ chức Hội nghị tập huấn Nâng cao năng lực Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững thuộc Tiểu dự án 1, Dự án 7 năm 2024.
- Xã Hoằng Kim tổ chức các hoạt động kỷ niệm ngày thương binh liệt sỹ
- Công ty cổ phần y dược Hàm Rồng tặng quà các gia đình chính sách xã Hoằng Quỳ.
- ĐU, HĐND, UBND, UBMTTQ VÀ CÁC ĐOÀN THỂ XÃ HOẰNG THỊNH THĂM, TẶNG QUÀ CÁC THƯƠNG BINH, BỆNH BINH; NGƯỜI NHIỄM CHẤT ĐỘC HÓA HỌC VÀ THÂN NHÂN CÁC GIA ĐÌNH LIỆT SỸ BỆNH ỐM, CÓ HOÀN CẢNH KHÓ KHĂN
- Tháng 7 nghĩa tình trên quê hương Hoằng Hóa.
- Đồng chí Lê Văn Phúc – Ủy viên Ban thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện thăm, tặng quà một số gia đình chính sách tại các xã Hoằng Giang, Hoằng Phượng và Hoằng Trung.
- Đồng chí Lê Huy Lượng, Thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch HĐND huyện thăm tặng quà gia đình chính sách tại xã Hoằng Cát và Hoằng Sơn
- Đồng chí Lê Văn Nghĩa, Thường vụ Huyện ủy, Trưởng Ban tổ chức Huyện ủy thăm tặng quà một số gia đình chính sách trên địa bàn huyện