Giao ban trực tuyến đánh giá tình hình trước, trong và sau tết Nguyên đán Giáp Thìn 2024
Chiều ngày 15/2/2024, tức mùng 6 tháng Giêng năm Giáp Thìn, huyện Hoằng Hóa đã tổ chức giao ban đánh giá tình hình trước, trong và sau tết Nguyên đán Giáp Thìn 2024 dưới hình thức trực tuyến với các phòng, ngành, cơ quan và các xã, thị trấn. Đồng chí Lê Xuân Thu, TUV, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện; Đồng chí Đoàn Thị Hải, PBT Thường trực Huyện ủy; đồng chí Lê Thanh Hải, PBT, Chủ tịch UBND huyện đồng chủ trì hội nghị.
![toàn cảnh giao ban.jpg](/file/thumb/500/637228229.jpg)
![PhúcO.jpg](/file/thumb/500/637228230.jpg)
Đồng chí Lê Văn Phúc, TVHU, Phó Chủ tịch UBND huyện báo cáo tình hình tổ chức Tết nguyên đán Giáp Thìn 2024
Tuyên truyền thành tựu phát triển kinh tế-xã hội của tỉnh, của huyện và các hoạt động văn hóa, văn nghệ mừng Đảng, mừng Xuân Giáp Thìn 2024. Tăng cường quản lý, kiểm tra, ngăn chặn và xử lý kịp thời các vi phạm, sai phạm, tiêu cực trong hoạt động văn hóa, lễ hội; nâng cao chất lượng chăm sóc sức khỏe Nhân dân, đảm bảo an toàn thực phẩm, vệ sinh môi trường, phòng, chống dịch bệnh; nắm chắc tình hình đời sống Nhân dân, tổ chức thực hiện đầy đủ các chế độ, chính sách an sinh xã hội. Từ nhiều nguồn kinh phí, huyện đã trao tặng trên 29 nghìn suất quà cho các đối tượng chính sách, người có công, trẻ em nghèo, người có hoàn cảnh khó khăn với số tiền trên 12,4 tỷ đồng. Các xã đã tổ chức chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi nhân dịp Tết Nguyên đán Giáp Thìn 2024 đảm bảo thiết thực, trang trọng và phù hợp với điều kiện thực tế của địa phương, tổ chức chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi. Tổ chức dâng hương, dâng hoa viếng Nghĩa trang liệt sĩ huyện chỉ đạo, hướng dẫn các xã, thị trấn dọn vệ sinh và tổ chức viếng Nghĩa trang liệt sĩ; nắm bắt việc thực hiện chế độ cho người lao động trong các doanh nghiệp trên địa bàn huyện, như: tiền lương, tiền thưởng, chế độ làm việc....Các hoạt động thương mại, dịch vụ trên địa bàn diễn ra sôi động; đáp ứng nhu cầu thị trường và tiêu dùng của Nhân dân. Các mặt hàng phục vụ Tết cơ bản ổn định. Huyện đã chỉ đạo các ngành tăng cường kiểm soát thị trường; tiến hành kiểm tra, chấn chỉnh, kịp thời phát hiện và xử lý các hành vi vi phạm pháp luật như: đầu cơ, găm hàng chờ tăng giá, vi phạm các quy định về giá, vận chuyển, buôn bán hàng cấm, hàng giả, hàng kém chất lượng, hàng trốn lậu thuế, vi phạm về an toàn thực phẩm và các hành vi gian lận thương mại khác. Qua kiểm tra, đã phát hiện và xử phạt 08 cơ sở vi phạm, với số tiền 30,25 triệu đồng. Các xã, Thị trấn đã đẩy mạnh tuyên truyền các hoạt động mừng Đảng, mừng Xuân; nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội năm 2024; các hoạt động đền ơn, đáp nghĩa; phòng, chống tội phạm, đảm bảo trật tự an toàn giao thông, vệ sinh an toàn vệ sinh thực phẩm; Chỉ đạo các xã, thị trấn đẩy mạnh các hoạt động văn hóa - văn nghệ, các trò chơi, trò diễn dân gian,, gặp mặt con em xa quê, các tân sinh viên về quê ăn Tết; tổ chức các hoạt động giao lưu văn nghệ, hái hoa dân chủ, sinh hoạt thơ, múa dân vũ… các hoạt động thể dục thể thao, các hoạt động tâm linh tín ngưỡng lành mạnh tại các khu di tích và đền chùa; Phối hợp với Hội Nhà báo Thanh Hóa xây dựng kế hoạch, triển khai các nhiệm vụ, chương trình chuẩn bị tổ chức Hội báo Xuân Giáp Thìn năm 2024 diễn ra ngày 20 đến ngày 22/2/2024 (tức ngày 11 đến ngày 13 tháng Giêng năm Giáp Thìn); quan tâm chăm sóc sức khỏe nhân dân; đảm bảo an ninh trật tự, an toàn giao thông Về An ninh chính trị: tình hình an ninh chính trị trên địa bàn huyện cơ bản ổn định; không xảy ra các tình huống đột xuất, bất ngờ.
Nhìn chung, tết Nguyên đán Giáp Thìn 2024 trên địa bàn huyện Hoằng Hóa diễn ra trong không khí vui tươi, lành mạnh và tiết kiệm; các hoạt động sản xuất, kinh doanh dịp Tết đáp ứng nhu cầu thị trường và tiêu dùng của Nhân dân; công tác kiểm soát thị trường, vệ sinh an toàn thực phẩm được tăng cường; các hoạt động mừng Đảng, mừng Xuân được tổ chức thiết thực, ý nghĩa, trang trọng và an toàn; công tác thăm hỏi, động viên, tặng quà các gia đình chính sách, người có công, người nghèo…nhân dịp Tết Nguyên đán được quan tâm; an ninh chính trị được giữ vững, trật tự an toàn xã hội được đảm bảo, không phát sinh trường hợp đột xuất, bất ngờ. Nhân dân đón Tết vui vẻ, lành mạnh, thiết thực và an toàn.
Đồng chí Đoàn Thị Hải - Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy điều hành thảo luận
Tại hội nghị, các xã Hoằng Xuân, TTBS, Hoằng Hà, Hoằng Lộc, Hoằng Trường và các ngành: Phòng NN &PTNT, Phòng VHTT, Công an huyện đã trực tiếp báo cáo tình hình vui tết đón xuân tại địa phương và kết quả chỉ đạo nhiệm vụ của các phòng ngành.
Xã Hoằng Xuân tham gia ý kiến
Lãnh đạo Phòng NN &PTNN ...
Lãnh đạo Phòng VHTT...
Lãnh đạo Công an huyện...tham gia ý kiến
Đồng chí Lê Xuân Thu, TUV, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện phát biểu chỉ đạo
Đồng chí Lê Thanh Hải, PBT, CT UBND huyện kết luận Hội nghị
Ý kiến phát biểu chỉ đạo của đồng chí Bí thư Huyện ủy Lê Xuân Thu và Kế luận hội nghị của đồng chí Chủ tịch UBND huyện Lê Thanh Hải nhấn mạnh: nhiệm vụ trọng tâm thời gian tới cần tập trung chỉ đạo sản xuất chiêm xuân, phòng chống đói rét cho gia súc gia cầm, bảo vệ NTTS, thực hiện hiệu quả tết trồng cây xuân Giáp Thìn năm 2024; …tăng cường quản lý thị trường, tập trung đẩy nhanh tiến độ các dự án trọng điểm, đẩy nhanh tiến độ GPMB, cấp giấy chứng nhận quyền SDĐ, công tác Vệ sinh môi trường; tăng cường công tác thông tin tuyên truyền, quản lý lễ hội, phòng chống dịch bệnh, tăng cường kiểm tra chấp hành kỷ luật kỷ cương hành chính, quản lý đền chùa, đảm bảo an ninh trật tự, trực sẵn sàng chiến đấu, đảm bảo an toàn giao thông, phòng chống cháy nổ; Tiếp tục làm tốt công tác tổ chức cán bộ, kết nạp Đảng viên mới, đẩy nhanh tiến độ tổ chức Đại hội MTTQ xã, thị trấn. Hoằng Hóa quyết tâm thực hiện thắng lợi các mục tiêu, nhiệm vụ của năm 2024 ngay từ những ngày đầu tháng đầu của năm mới Giáp Thìn 2024./.
- Hoằng Hoá – sức bật của một vùng quê giàu truyền thống cách mạng.
- Cụm thi đua số 1 sơ kết công tác thi đua khen thưởng 6 tháng đầu năm, nhiệm vụ trọng tâm 6 tháng cuối năm 2024.
- Tuyên truyền về Cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam” và dấu hiệu nhận biết bán hàng đa cấp bất chính tại huyện Hoằng Hóa.
- UBND huyện công bố quyết định bổ nhiệm Chánh thanh tra huyện
- Lãnh đạo huyện thăm, động viên gia đình có trẻ bị đuối nước tại xã Hoằng Phụ
- Giao ban trực tuyến Chương trình xây dựng nông thôn mới, phát triển đô thị huyện; triển khai tổ chức “ngày hội toàn dân bảo vệ ANTQ năm 2024; đánh giá hoạt động hành nghề y dược tư nhân và phòng chống bệnh dịch theo mùa; đề án 06 và chuyển đổi số trên địa bàn huyện và một số nội dung quan trọng khác.
- Phường Vĩnh Điện, thị xã Điện Bàn, tỉnh Quang Nam thăm, làm việc và tặng quà các đối tượng chính sách có hoàn cảnh khó khăn tại thị trấn Bút Sơn
- Xã Hoằng Xuân – tích cực hỗ trợ đơn vị thi công đẩy nhanh tiến độ thực hiện dự án Đường dây 500 kV Nhà máy Nhiệt điện Nam Định I – Thanh Hóa.
- Đảng bộ xã Hoằng Phụ tự hào chặng đường 70 năm xây dựng và trưởng thành
- Lễ kỷ niệm 70 năm thành lập Đảng bộ xã Hoằng Đông (10/6/1954 – 10/62024)