Hội nghị trực tuyến toàn tỉnh tổng kết thực hiện Cuộc vận động hỗ trợ nhà ở cho đồng bào sinh sống trên sông và phát động Cuộc vận động hỗ trợ xây dựng nhà ở cho hộ nghèo, hộ gia đình chính sách, hộ còn khó khăn về nhà ở trên địa bàn tỉnh
Chiều 15/4, Tỉnh ủy Thanh Hóa đã tổ chức Hội nghị trực tuyến toàn tỉnh tổng kết thực hiện Cuộc vận động hỗ trợ nhà ở cho đồng bào sinh sống trên sông và phát động Cuộc vận động hỗ trợ xây dựng nhà ở cho hộ nghèo, hộ gia đình chính sách, hộ còn khó khăn về nhà ở trên địa bàn tỉnh trong 2 năm 2024-2025.
![z5353379285718_00877239e905d706507edaf0cde35c30.jpg](/file/thumb/500/637294619.jpg)
Tại điểm cầu Trung tâm UBND huyện Hoằng Hóa
Sau 2 năm thực hiện chủ trương của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về “Cuộc vận động hỗ trợ xây dựng nhà ở cho đồng bào sinh sống trên sông”, với cách làm đồng bộ, nghiêm túc, công khai, minh bạch trong triển khai thực hiện, cơ bản các hộ đồng bào sinh sống trên sông trên địa bàn tỉnh đã được cấp đất ở và hỗ trợ kinh phí xây dựng nhà ở. Đến nay, các địa phương có đồng bào sinh sống trên sông đã quy hoạch, đầu tư hạ tầng, bố trí cấp đất ở và hỗ trợ kinh phí làm nhà cho 183 hộ với tổng kinh phí khoảng 71 tỷ đồng; trong đó, đầu tư xây dựng hạ tầng gần 19 tỷ đồng, hỗ trợ làm nhà hơn 52 tỷ đồng. Để giúp các hộ dân chài vừa tái định cư sớm ổn định cuộc sống, cấp uỷ, chính quyền các địa phương đã quan tâm thực hiện các chế độ, chính sách đảm bảo an sinh xã hội, như bố trí đất sản xuất; phối hợp với các doanh nghiệp tư vấn, giới thiệu việc làm cho lao động trong độ tuổi; đảm bảo các chính sách về bảo hiểm y tế; quan tâm, hỗ trợ việc học cho các em trong độ tuổi đến trường...
Tại hội nghị, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Lại Thế Nguyên đã triển khai Chỉ thị của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về Cuộc vận động hỗ trợ xây dựng nhà ở cho hộ nghèo, hộ gia đình chính sách, hộ còn khó khăn về nhà ở trên địa bàn tỉnh trong hai năm 2024-2025; công bố quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về thành lập Ban Chỉ đạo thực hiện Cuộc vận động.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Lại Thế Nguyên triển khai Chỉ thị của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về Cuộc vận động
Nhân dịp này, các đồng chí lãnh đạo tỉnh đã trao Bằng khen cho 11 tập thể và 11 cá nhân có nhiều thành tích trong công tác cấp đất ở và vận động hỗ trợ xây dựng nhà ở cho đồng bào sinh sống trên sông.
Ngay sau khi nghe đồng chí Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh Phạm Thị Thanh Thủy phát động quyên góp ủng hộ xây dựng nhà ở cho hộ nghèo, hộ gia đình chính sách, hộ còn khó khăn về nhà ở trên địa bàn tỉnh; các đồng chí lãnh đạo tỉnh, đại diện các ngành, các địa phương, doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân dự tại điểm cầu Tỉnh uỷ và các điểm cầu trong tỉnh đã hưởng ứng quyên góp, ủng hộ Cuộc vận động hỗ trợ xây dựng nhà ở cho hộ nghèo, hộ gia đình chính sách, hộ còn khó khăn về nhà ở trên địa bàn tỉnh trong hai năm 2024-2025.
Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh Phạm Thị Thanh Thủy phát động quyên góp ủng hộ CVĐ
Phát biểu kết luận hội nghị, Bí thư Tỉnh ủy Đỗ Trọng Hưng khẳng định: Việc triển khai Cuộc vận động hỗ trợ nhà ở cho đồng bào sinh sống trên sông là một chủ trương kịp thời, đúng đắn, việc làm rất có ý nghĩa, thể hiện tinh thần “tương thân, tương ái”, thiết thực hưởng ứng phong trào “Cả nước chung tay vì người nghèo - Không để ai bị bỏ lại phía sau”
Bí thư Tỉnh ủy Đỗ Trọng Hưng phát biểu kết luận hội nghị
Đồng chí Bí thư Tỉnh uỷ nêu rõ: Ngày 30/3/2024, Ban Thường vụ Tỉnh ủy đã ban hành Chỉ thị số 22-CT/TU về Cuộc vận động hỗ trợ xây dựng nhà ở cho hộ nghèo, hộ gia đình chính sách, hộ còn khó khăn về nhà ở trên địa bàn tỉnh trong 2 năm 2024-2025, với mục tiêu phấn đấu đến ngày 30/9/2025 toàn tỉnh có ít nhất 5.000 hộ nghèo, hộ gia đình chính sách, hộ còn khó khăn về nhà ở được hỗ trợ xây dựng, sửa chữa nhà ở, góp phần thiết thực chào mừng Đại hội Đảng bộ các cấp, tiến tới Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XX, nhiệm kỳ 2025-2030.
Ngay sau lễ phát động của tỉnh, huyện Hoằng Hóa cũng đã phát động Cuộc vận động hỗ trợ xây dựng nhà ở cho hộ nghèo, hộ gia đình chính sách, hộ còn khó khăn về nhà ở trên địa bàn tỉnh trong hai năm 2024-2025; các đồng chí lãnh đạo huyện, xã tham gia hội nghị trực tuyến đã ủng hộ ban đầu với số tiền ghi nhận được đạt trên 200 triệu đồng./.
Các đồng chí Thường trực Huyện ủy, Ủy viên BTV, lãnh đạo các phòng ngành ủng hộ CVĐ ngay sau lễ phát động
Minh Hiếu – Trung tâm VHTTTT&DL
- Hoằng Hoá – sức bật của một vùng quê giàu truyền thống cách mạng.
- Cụm thi đua số 1 sơ kết công tác thi đua khen thưởng 6 tháng đầu năm, nhiệm vụ trọng tâm 6 tháng cuối năm 2024.
- Tuyên truyền về Cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam” và dấu hiệu nhận biết bán hàng đa cấp bất chính tại huyện Hoằng Hóa.
- UBND huyện công bố quyết định bổ nhiệm Chánh thanh tra huyện
- Lãnh đạo huyện thăm, động viên gia đình có trẻ bị đuối nước tại xã Hoằng Phụ
- Giao ban trực tuyến Chương trình xây dựng nông thôn mới, phát triển đô thị huyện; triển khai tổ chức “ngày hội toàn dân bảo vệ ANTQ năm 2024; đánh giá hoạt động hành nghề y dược tư nhân và phòng chống bệnh dịch theo mùa; đề án 06 và chuyển đổi số trên địa bàn huyện và một số nội dung quan trọng khác.
- Phường Vĩnh Điện, thị xã Điện Bàn, tỉnh Quang Nam thăm, làm việc và tặng quà các đối tượng chính sách có hoàn cảnh khó khăn tại thị trấn Bút Sơn
- Xã Hoằng Xuân – tích cực hỗ trợ đơn vị thi công đẩy nhanh tiến độ thực hiện dự án Đường dây 500 kV Nhà máy Nhiệt điện Nam Định I – Thanh Hóa.
- Đảng bộ xã Hoằng Phụ tự hào chặng đường 70 năm xây dựng và trưởng thành
- Lễ kỷ niệm 70 năm thành lập Đảng bộ xã Hoằng Đông (10/6/1954 – 10/62024)