Tuyến đường từ kênh Phúc Ngư đến thôn Giang Sơn xã Hoằng Trường – kết nối giao thông, thúc đẩy phát triển du lịch
Để kịp thời thông xe kỹ thuật vào đúng dịp khai mạc Lễ hội du lịch biển Hải Tiến năm 2024, hiện nay, các đơn vị thi công dự án: Đường giao thông nối từ kênh Phúc Ngư đến thôn Giang Sơn, xã Hoằng Trường đang nỗ lực, tập trung máy móc, nhân lực đẩy nhanh tiến độ để kịp thời hoàn thành dự án, đảm bảo chất lượng, mỹ quan.
Tuyến đường từ kênh Phúc Ngư đến thôn Giang Sơn xã Hoằng Trường - một con đường du lịch chạy dọc bờ biển xã Hoằng Trường khi hoàn thành đưa vào sử dụng sẽ góp phần từng bước hoàn thiện kết cấu hạ tầng giao thông, thu hút đầu tư và nối liền tuyến đường du lịch biển của huyện Hoằng Hóa.
Tổng quan dự án đường giao thông từ kênh Phúc Ngư đến thôn Giang Sơn xã Hoằng Trường
Ngày 5/6/2023, HĐND huyện Hoằng Hoá ban hành Nghị quyết số 92/NQ-HĐND về chủ trương đầu tư dự án Đường giao thông từ kênh Phúc Ngư đến thôn Giang Sơn, xã Hoằng Trường. Tuyến đường nối từ đường 22 m (phía Bắc khu Flamingo Linh trường B) qua Khu du lịch Flamingo Linh Trường A. Dự án với quy mô: chiều dài 2,1 km, là đường cấp 2 có chiều rộng mặt cắt ngang 34m, chiều rộng đường 21m, dải phân cách. Mặt đường bằng bê tông nhựa và đầu tư đồng bộ các hạng mục kè phòng hộ, điện chiếu sáng, vỉa hè, cây xanh, điểm dừng đỗ xe điện và các hạng mục phụ trợ khác... Với tổng mức đầu tư xây dựng 220 tỷ đồng từ vốn ngân sách huyện và huy động hợp pháp khác. Mục tiêu của Dự án nhằm từng bước hoàn thiện hệ thống giao thông theo quy hoạch, tạo điều kiện thuận lợi cho việc đi lại của nhân dân, giảm ùn tắc cho các tuyến đường trong khu vực khi vào mùa du lịch, góp phần hình thành điểm du lịch nghỉ dưỡng hiện đại, tạo động lực thu hút đầu tư, phát triển kinh tế - xã hội.
Các nhà thầu tham gia dự án: Nhà thầu khảo sát, thiết kế và tư vấn giám sát là Công ty cổ phần tư vấn xây dựng Vinasean; nhà thầu thi công xây dựng: Liên danh gói 8 Hoằng Trường (Công ty cổ phần đầu tư và xây dựng Tuấn Linh - Công ty TNHH Hoàng Tuấn). Đến nay, khối lượng thi công hoàn thành ước đạt khoảng 72% khối lượng, đảm bảo kỹ thuật, chất lượng từng hạng mục công trình và cả dự án.
Theo kế hoạch, dự kiến huyện Hoằng Hóa sẽ tổ chức lễ thông xe kỹ thuật đường giao thông từ kênh Phúc Ngư đến thôn Giang Sơn xã Hoằng Trường vào đúng dịp khai mạc Lễ hội du lịch biển Hải Tiến năm nay - 29/4 sắp tới. Với việc hoàn thiện và thông xe tuyến đường này, người dân, du khách sẽ có thêm lựa chọn di chuyển thuận tiện đến địa điểm tổ chức Lễ khai mạc lễ hội du lịch biển Hải Tiến năm 2024./.
Phương Trang – Trung tâm VHTTTT&DL
- Hoằng Hoá – sức bật của một vùng quê giàu truyền thống cách mạng.
- Cụm thi đua số 1 sơ kết công tác thi đua khen thưởng 6 tháng đầu năm, nhiệm vụ trọng tâm 6 tháng cuối năm 2024.
- Tuyên truyền về Cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam” và dấu hiệu nhận biết bán hàng đa cấp bất chính tại huyện Hoằng Hóa.
- UBND huyện công bố quyết định bổ nhiệm Chánh thanh tra huyện
- Lãnh đạo huyện thăm, động viên gia đình có trẻ bị đuối nước tại xã Hoằng Phụ
- Giao ban trực tuyến Chương trình xây dựng nông thôn mới, phát triển đô thị huyện; triển khai tổ chức “ngày hội toàn dân bảo vệ ANTQ năm 2024; đánh giá hoạt động hành nghề y dược tư nhân và phòng chống bệnh dịch theo mùa; đề án 06 và chuyển đổi số trên địa bàn huyện và một số nội dung quan trọng khác.
- Phường Vĩnh Điện, thị xã Điện Bàn, tỉnh Quang Nam thăm, làm việc và tặng quà các đối tượng chính sách có hoàn cảnh khó khăn tại thị trấn Bút Sơn
- Xã Hoằng Xuân – tích cực hỗ trợ đơn vị thi công đẩy nhanh tiến độ thực hiện dự án Đường dây 500 kV Nhà máy Nhiệt điện Nam Định I – Thanh Hóa.
- Đảng bộ xã Hoằng Phụ tự hào chặng đường 70 năm xây dựng và trưởng thành
- Lễ kỷ niệm 70 năm thành lập Đảng bộ xã Hoằng Đông (10/6/1954 – 10/62024)