Hoằng Qùy - Khánh thành Đài tưởng niệm các Anh hùng liệt sĩ của xã.
Nhân kỷ niệm 76 năm ngày thương binh liệt sỹ 27-7, sáng ngày 23-7, xã Hoằng Qùy đã tổ chức Lễ cắt bằng khánh thành Công trình Đài tưởng niệm các Anh hùng liệt sỹ của xã.
![1. Các đại biểu dự lễ cắt băng khánh thành Đài tưởng niệm..jpg](/file/thumb/500/637003672.jpg)
Các đại biểu dự lễ cắt băng khánh thành Đài tưởng niệm.
Về dự Lễ có đồng chí PGS.TS, Nhà giáo ưu tú Trần Văn Thức – TUV, Đại biểu Quốc hội, Giám đốc Sở GD&ĐT tỉnh; đồng chí Lê Xuân Thu – TUV, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện; đại diện các Ban Xây Đảng Huyện ủy, các Phòng, Ngành cấp huyện; Lãnh đạo Cấp ủy, Chính quyền, các ngành, đoàn thể, Bí thư Chi bộ, Trưởng các thôn xã Hoằng Qùy; các đồng chí cựu chiến binh và thân nhân gia đình liệt sĩ của địa phương.
Công trình Đài tưởng niệm xã Hoằng Qùy nằm ngay Trung tâm của xã, bao gồm các hạng mục: Kỳ đài tưởng niệm, Nhà bia ghi danh các Anh hùng Liệt sỹ, khuôn viên sân, tường rào xung quanh, hệ thống điện chiếu sáng với tổng mức đầu tư công trình gần 2,9 tỷ đồng. Trong đó, nguồn hỗ trợ của ngân sách cấp trên 500 triệu đồng, nguồn vốn còn lại kêu gọi đóng góp xã hội hóa và ngân sách địa phương.
Trong đó, nhiều cá nhân đã ủng hộ với số tiền lớn, như: Gia đình anh Trịnh Cường hỗ trợ hệ thống điện và tường rào trị giá 30 triệu đồng; anh Trần Văn Trường Công ty Sơn Tuấn Anh Lavi tài trọ toàn bộ sơn trị giá 57 triệu đồng và nhiều cá nhân khác đã ủng hộ bằng hiện vật…
Công trình Đài tưởng niệm các Anh hùng Liệt sỹ xã Hoằng Qùy được khởi công ngày 30-12-2022 đến ngày 22-7-2023 đã hoàn thành. Đài tưởng niệm các Anh hùng Liệt sỹ xã Hoằng Qùy được cách điệu bằng 3 mặt vát tạo hình cánh buồm, tạo sự giao hòa với đất trời. Cùng với các hạng mục phụ trợ khác với khuôn viên, cây xanh, hệ thống đèn hoa sen góp phần tạo nên Đền tưởng niệm trang trọng nhưng hài hòa với cảnh sắc tự nhiên. Công trình hoàn thành theo đúng tiến độ, đảm bảo kỹ, mỹ thuật, đảm bảo an toàn lao động và vệ sinh môi trường trong suốt quá trình thi công.
Phát biểu tại Lễ khánh thành, Bí thư Đảng ủy xã Hoằng Qùy khẳng định, công trình Đài tưởng niệm các Anh hùng liệt sĩ xã Hoằng Qùy được xây dựng có ý nghĩa vô cùng to lớn. Đây là nơi hội tụ anh linh các liệt sĩ của địa phương, nơi giáo dục truyền thống cách mạng cho thế hệ trẻ; là nơi để người dân trong xã đến thăm viếng, thắp nén tâm nhang tưởng niệm những anh hung liệt sỹ, những người con của quê hương Hoằng Qùy đã anh dung hy sinh vì sự nghiệp bảo vệ độc lập, tự do của Tổ quốc.
Khánh thành Đài tưởng niệm còn là dấu mốc, là điểm tựa, phần nào bù đắp sự hy sinh to lớn của các liệt sỹ cũng như thân nhân của họ.
Tại buổi lễ, các đồng chí đại diện lãnh đạo tỉnh, lãnh đạo huyện, xã Hoằng Qùy và đại diện thân nhân gia đình Liệt sỹ đã cắt băng khánh thành và dâng hương Đài tưởng niệm các Anh hùng liệt sĩ của địa phương trong niềm xúc động của đông đảo thân nhân Liệt sỹ và nhân dân.
Công trình Đài tưởng niệm các Anh hùng liệt sỹ xã Hoằng Qùy chính là sự tri ân sâu sắc của Đảng bộ, chính quyền và nhân dân trong xã đối với những người con yêu quý của quê hương đã không tiếc máu xương cho sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, thống nhất đất nước và cũng là địa chỉ đỏ để giáo dục truyền thống yêu nước đối với các thế hệ mai sau.
Thanh Qúy – Trung tâm VHTT TT&DL
- Huyện Hoằng Hóa tổ chức lễ thắp nến tri ân tưởng niệm các Anh hùng liệt sỹ nhân kỷ niệm 77 năm ngày thương binh liệt sỹ (27/7/1947 – 27/7/2024).
- Truyền thống uống nước nhớ nguồn, đền ơn đáp nghĩa ở Hoằng Hóa: thấm sâu và lan toả.
- Hoằng Hóa tổ chức Hội nghị tập huấn Nâng cao năng lực Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững thuộc Tiểu dự án 1, Dự án 7 năm 2024.
- Xã Hoằng Kim tổ chức các hoạt động kỷ niệm ngày thương binh liệt sỹ
- Công ty cổ phần y dược Hàm Rồng tặng quà các gia đình chính sách xã Hoằng Quỳ.
- ĐU, HĐND, UBND, UBMTTQ VÀ CÁC ĐOÀN THỂ XÃ HOẰNG THỊNH THĂM, TẶNG QUÀ CÁC THƯƠNG BINH, BỆNH BINH; NGƯỜI NHIỄM CHẤT ĐỘC HÓA HỌC VÀ THÂN NHÂN CÁC GIA ĐÌNH LIỆT SỸ BỆNH ỐM, CÓ HOÀN CẢNH KHÓ KHĂN
- Tháng 7 nghĩa tình trên quê hương Hoằng Hóa.
- Đồng chí Lê Văn Phúc – Ủy viên Ban thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện thăm, tặng quà một số gia đình chính sách tại các xã Hoằng Giang, Hoằng Phượng và Hoằng Trung.
- Đồng chí Lê Huy Lượng, Thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch HĐND huyện thăm tặng quà gia đình chính sách tại xã Hoằng Cát và Hoằng Sơn
- Đồng chí Lê Văn Nghĩa, Thường vụ Huyện ủy, Trưởng Ban tổ chức Huyện ủy thăm tặng quà một số gia đình chính sách trên địa bàn huyện